Comment “Đánh giá cơ hội phát triển” Nghiêm Hoa Lý VU220759 IUOK8 21/08/2022

• This topic is empty.
Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Người viết
    Nghiêm Hoa Lý
    Quản trị

Học viên: Nghiêm Hoa Lý

MSHV: VU220759

Hà Nội, ngày 19 tháng 08 năm 2022

Kính gửi: Thầy Bùi Phương Việt Anh

Qua bài học về “Đánh giá cơ hội phát triển” của thầy e rút ra cho mình 5 bài học chủ yếu như sau. Một là, các sự việc xảy ra trong cuộc đời của chúng ta đều là các dữ kiện và chúng ta phải rèn luyện năng lực của mình để có thể học cách quyết định được đâu là dữ kiện quan trọng tạo ra cơ hội. Khi làm bất kỳ việc gì cũng cần phải xác định được 3 thứ là: Mục tiêu sống (sứ mệnh mình tồn tại để làm gì?), Mục đích sống (phải làm gì để thực hiện sứ mệnh đó?), Giá trị sống (tầm nhìn tương lai của mình: muốn đi bao xa) để trả lời được 3 câu hỏi: “Đi đâu?”, “Để làm gì?”, “Để cho cái gì?”. Hai là, cơ hội vừa là thách thức, vừa là rủi ro, vừa là lợi ích. Chúng ta cần rèn luyện năng lực của mình nếu không năng lực kém thì sẽ dẫn đến những vấn đề mà ta không biết trước được (những rủi ro hệ thống) từ đó tạo ra những sai lầm và khiến ta mất phương hướng. Vì vậy khi cơ hội đến ta cần nhìn nhận một vấn đề, một con người theo cả chiều hướng tích cực và tiêu cực. Ba là, em biết được các nguyên tắc cần có khi đánh giá cơ hội, mô hình nhu cầu (needs) của mỗi con người, tham số và đặc điểm của người thành công.
    Bài học giúp em nhận thức được muốn trở thành người thành công rất khó, ta phải biết phân tích, nắm bắt được cơ hội và dám mạo hiểm đánh đổi để có thể thành công. Em rất mong chờ bài học tiếp theo sẽ mang đến những kiến thức mới và bài học bổ ích gì.

Em cảm ơn thầy ạ.

Học viên

(Đã ký)

Nghiêm Hoa Lý

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.