Comment “Quản trị cuộc đời” Trịnh Thị Ánh VP220529 WCEO ngày 28/09/2022.

• This topic is empty.
Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Người viết
    Trịnh Thị Ánh
    Quản trị

Học viên: Trịnh Thị Ánh

MSHV: VP220529
    Hà Nội, ngày 28 tháng 09 năm 2022.
    Kính gửi: Thầy Bùi Phương Việt Anh,

Bài học đầu tiên với chủ đề “Quản trị cuộc đời” với nhiều kiến thức rất giá trị với hữu ích với em. Nhờ đó mà em hiểu được tầm quan trọng của việc quản trị cuộc đời trong cuộc sống với nhiều sự biến đổi không ngừng. Em cũng có cơ hội hiểu được những khái niệm gần gũi và thiết thực như công việc, môi trường, mục tiêu, ánh nhìn,… để từ đó nhìn nhận và hiểu được những thứ đang vận hành xung quanh. Đặc biệt, nếu muốn trở thành lãnh đạo thì cần phải có năng lực suy luận đa chiều và khả năng phát hiện vấn đề để có phương án đúng đắn và giảm thiểu những rủi ro tiềm ẩn.

Bên cạnh đó, em cũng có câu hỏi mong muốn được thầy chia sẻ thêm ạ. Trong nội dung về “công việc” gồm 4 yếu tố cần phải được đáp ứng là Mục tiêu, nhu cầu, giá trị, lợi ích. Trong đó giá trị và lợi ích là để đem lại cho cho cá nhân và cho xã hội, vậy nếu một công việc đáp ứng được cho 1 phía cá nhân người làm mà chưa thực sự đem lại giá trị đầy đủ cho xã hội thì có phải là công việc đúng nghĩa không? Ví dụ những người làm công việc kinh doanh những đồ như bia, rượu, thuốc lá…dù đáp ứng được lợi ích cá nhân là tăng doanh thu hay thu nhập nhưng lại khiến người dùng gặp phải những vấn đề về sức khoẻ thì thầy có quan điểm gì về điều này? Thầy có lời khuyên nào cho các bạn trẻ khi lựa chọn công việc mà đem lại giá trị theo đúng nghĩa ạ?

Em mong đợi được phản hồi từ thầy ạ.

Em cảm ơn thầy nhiều.
    Học viên
    (đã ký)
    Trịnh Thị Ánh./.

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.