Comment “VĂN HÓA CHÍNH TRỊ” LÊ THỊ THU NGA VP220528 VPAS55785 ngày 08/04/2023

• This topic is empty.
Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Người viết
    Lê Thị Thu Nga
    Quản trị

Học viên: Lê Thị Thu Nga

Mã học viên: VP220528

Hà Nội, ngày 08 tháng 04 năm 2023.

Kính gửi: Thầy Bùi Phương Việt Anh

Em cảm ơn thầy vì những kiến thức thiết thực qua bài giảng “Văn hóa chính trị”.

“Chính trị” luôn là vấn đề trìu tượng, khá khó hiểu đối với em. Tuy nhiên, thông quan sự giảng giải tâm huyết của thầy, em đã hiểu tốt hơn các khái niệm và tư duy về “chính trị”, mối quan hệ giữa “chính trị” và “văn hóa”, vai trò của “chính trị” trong doanh nghiệp. Rõ ràng, văn hóa và chính trị có mối quan hệ đan xen, tiền đề của nhau. Văn hóa hình thành nên các giá trị, và việc sử dụng các giá trị đó tạo ra tiền đề của chính trị. Do vậy, văn hóa được coi như cánh tay nối dài của chính trị và ngược lại.

Mặt khác, em nhận thức được rằng nhà lãnh đạo là người có năng lực sử dụng văn hóa như một công cụ nhằm đạt được mục đích chính trị của mình. Hơn nữa, trong doanh nghiệp, bất kỳ ai có năng lực sử dụng con người tạo ra quyền lực, thì nghĩa là người đó đang sử dụng chính trị. Có 3 cấp độ mà nhà lãnh đạo hay sử dụng, đó là nhanh nhạy phát hiện vấn đề, đề xuất những giải pháp và công cụ thực thi, cuối cùng là tập hợp con người để hành động. Vì vậy, để trở thành nhà quản trị doanh nghiệp giỏi, bản thân mình cần tập trung phát triển tư duy quản trị và năng lực lãnh đạo, tăng cường bồi dưỡng kiến thức lý luận chính trị, rèn luyện đạo đức tốt bởi đạo đức luôn đồng hành và tỷ lệ thuận với văn hóa.

Em cảm ơn thầy và mong chờ bài học tiếp theo.

Học viên

(ký tên)

L.T.T.Nga

Đang xem bài viết thứ 1 (trong tổng số 1 bài viết)
  • Bạn cần đăng nhập để phản hồi chủ đề này.